ਪਿੰਡ ਬਬੇਲੀ (ਹੁਸ਼ਿਆਰਪੁਰ) ਦੇ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਕਰਨਲ ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਸਾਜਨ ਕੈਨੇਡਾ ਦੇ ਬ੍ਰਿਟਿਸ਼ ਕੋਲੰਬੀਆ ਸੂਬੇ ਵਿੱਚ ਬਣੇ ਪਹਿਲੇ ਕਨੇਡਅੀਅਨ ਸਿੱਖ ਰਜਿਮੈਂਟ ਕਮਾਂਡਰ

ਟੋਰਾਂਟੋ (ਜੰਜੂਆ) – ਵਿਸ਼ਵ ਭਰ ‘ਚ ਵਸਦੇ ਪੰਜਾਬੀਆਂ ਖਾਸ ਕਰਕੇ ਸਿੱਖਾਂ ਲਈ ਇਹ ਬੜੇ ਮਾਣ ਵਾਲੀ ਗੱਲ ਹੈ ਕਿ ਕੈਨੇਡਾ ਦੀ ਧਰਤੀ ਉਤੇ ਇੱਕ ਦਸਤਾਰਧਾਰੀ ਸਿੱਖ ਫੌਜੀ ਅਫਸਰ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਕਰਨਲ ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਸਾਜਨ ਨੂੰ ਕਨੇਡੀਅਨ ਫੌਜ ਦੀ ਕਿਸੇ ਰੈਜੀਮੈਂਟ ਦੀ ਕਮਾਂਡ ਸੌਂਪੀ ਗਈ ਹੈ। ਵੈਨਕੂਵਰ ਸ਼ਹਿਰ ਵਿੱਚ ਸਥਿਤ ਫੌਜ ਦੇ ਪੱਛਮੀ ਕਮਾਂਡ ਦੇ ਹੈਡਕੁਆਰਟਰ ਦੀ ਗਰਾਊਂਡ ਵਿਚ ਹੋਏ ਇਕ ਸ਼ਾਨਦਾਰ ਫੌਜੀ ਸਮਾਰੋਹ ਦੌਰਾਨ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਕਰਨਲ ਬਰੂਪ ਕੈਂਡਨੌਫ ਨੇ ਸਿੱਖ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਕਰਨਲ ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਸਾਜਨ ਨੂੰ ਰੈਜੀਮੈਂਟ ਦੀ ਵਾਗਡੋਰ ਸੰਭਾਲੀ। ਮਾਹਿਲਪੁਰ ਦੇ ਨੇੜੇ ਪੈਂਦੇ ਪਿੰਡ ਬਬੇਲੀ ਦੇ ਜੰਮਪਲ ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਕਰਨਲ ਹਰਜੀਤ ਸਿੰਘ ਸਾਜਨ ਸੰਨ 1972 ਵਿੱਚ ਦੋ ਸਾਲਾਂ ਦੀ ਉਮਰ ਵਿੱਚ ਕੈਨੇਡਾ ਆ ਗਏ ਸਨ। ਵੈਨਕੂਵਰ ਤੋਂ ਉੱਚ ਸਿੱਖਿਆ ਪ੍ਰਾਪਤ ਕਰਨ ਤੋਂ ਬਾਅਦ ਉਹ 1989 ਵਿੱਚ ਕਨੇਡੀਅਨ ਫੌਜ ਅੰਦਰ ਭਰਤੀ ਹੋਏ ਅਤੇ 1991 ਵਿੱਚ ਕਮਿਸ਼ਨ ਹਾਸਲ ਕਰਕੇ ਪਹਿਲੇ ਸਿੱਖ ਕਨੇਡੀਅਨ ਫੌਜੀ ਅਫਸਰ ਬਣੇ। ਲੈਫਟੀਨੈਂਟ ਕਰਨਲ ਸਾਜਨ 1995 ਕੈਪਟਨ ਦੇ ਅਹੁਦੇ ਤੇ ਹੁੰਦਿਆਂ ਬੋਸਨੀਆ ਵਿੱਚ ਅਤੇ ਬਤੌਰ ਮੇਜਰ ਅਮਰੀਕੀ ਫੌਜ ਦੇ ਅਫ਼ਗਾਨਿਸਤਾਨ ਦੀ ਪੱਛਮੀ ਕਮਾਂਡ ਦੇ ਇੰਚਾਰਜ ਮੇਜਰ ਜਨਰਲ ਜੇਮਸ ਟੌਰੀ ਦੇ ਸਹਾਇਕ ਦੇ ਤੌਰ ਤੇ ਡਿਊਟੀ ਨਿਭਾਅ ਚੁੱਕੇ ਹਨ।

Leave a Reply